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TAARIFA YA MKURUGENZI MKUU MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO (e-

GA) ENG. BENEDICT NDOMBA KWA WAZIRI WA KILIMO MHE. HUSSEIN 

BASHE (MB), WAKATI WA UZINDUZI WA MFUMO WA USIMAMIZI WA 

VYAMA VYA USHIRIKA (MUVU) MKOANI TABORA,  

JULAI 01, 2023 

__________________________ 

Mhe. Hussein Bashe (Mb); Waziri wa Kilimo, 

Mhe.   Antony Peter Mavunde (Mb), Naibu Waziri wa Kilimo,  

Mhe. Mariam Ditopile, Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, ya Viwanda, 

Biashara, Kilimo na Mifugo 

Viongozi wa CCM – Mkoa wa Tabora, 

Mhe. Balozi Dkt. Batilda Buriani: Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 

Wahe. Wakuu wa Mikoa mliopo, 

Wahe. Wakuu wa Wilaya mliopo, 

Abdulmajid Nsekela; Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC), 

Dkt. Benson Ndiege; Mrajisi wa Vyama vya Ushirika, 

Zainab Hassan; Mwakilishi wa Mrajisi, Vyama vya Ushirika Zanzibar, 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS, 
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA 

     MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO 
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Prof. Alfred Sife; Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU) 

Xavery Mkingule; Mtendaji Mkuu wa Shirika la Ukaguzi Vyama vya Ushirika 

(COWASCO), 

Charles Jishuli: Mwenyekiti wa Shirikisho la Vyama vya Ushirika, 

Wakurugenzi wa halmashauri mbalimbali, 

Wana ushirika, 

Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana; 

 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Awali ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha kukutana hapa leo, katika hafla 

hii maalum ya uzinduzi wa Mfumo wa kielektroniki, wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 

ujulikanao kama (MUVU).  

Napenda kutumia nafasi hii kukushukuru sana Mhe. Hussein Bashe, Waziri wa Kilimo, kwa 

kushiriki nasi ili kuzindua mfumo huu wa MUVU. Tunafahamu kuwa, unayo majukumu mengi 

muhimu ya kitaifa, lakini umeona ni vema ushiriki nasi katika tukio hili muhimu. Tunakushukuru 

sana Mhe. Waziri. 

Aidha, napenda kuwashukuru Mawaziri, Manaibu Waziri, Makatibu Wakuu na Manaibu Katibu 

Wakuu, Viongozi wa CCM mkoa wa Tabora, Viongozi wa Mkoa wa Tabora Pamoja na mikoa 

jirani, Viongozi na Watumishi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC), Watumishi wa 

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), Wanaushirika pamoja na Waandishi wa Habari, kwa 

kushiriki nasi katika hafla hii muhimu, ikiwa ni sehemu ya jitihada za kukuza Serikali Mtandao. 

Mhe. Mgeni rasmi, Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ni Taasisi ya Umma yenye jukumu la 

kuratibu, kusimamia na kukuza jitihada za Serikali Mtandao, pamoja na kuhimiza uzingatiwaji 
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wa Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao, ili kuhakikisha Taasisi za Umma 

zinatumia TEHAMA kwa ubora, usahihi na usalama. 

Katika utekelezaji wa jitihada hizo, Mamlaka hushirikiana na Taasisi nyingine za Umma, katika 

kusanifu na kujenga Mifumo mbalimbali ya TEHAMA, ili  kurahisisha na kuboresha utendaji kazi 

ndani ya Taasisi hizo, pamoja na utoaji wa huduma kwa wananchi. 

Mhe. Mgeni rasmi, Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) kwa kushirikiana na Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika (TCDC) imeweza kusanifu, kutengeneza na kuendesha Mfumo wa 

kielektroniki wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika ujulikanao kama (MUVU), unaowezesha na 

kurahisisha uhamasishaji, Usimamizi na uendeshaji wa Vyama vya Ushirika kidijitali.  

Mfumo huu umetengenezwa hapa nchini kwa kutumia wataalamu wazawa kutoka Mamlaka ya 

Serikali Mtandao (e-GA) na Tume ya Maendeleo ya Vyama vya Ushirika (TCDC). Mfumo huu 

umejengwa kwa kutumia Teknolojia za kisasa na kwa kuzingatia mambo muhimu, ikiwa ni 

pamoja na uwezo wa kubadilishana taarifa na mifumo mingine na usalama wa taarifa  pamoja 

na miundombinu yake. Aidha, Mfumo huu ambao unauzindua leo kwa sasa upo kwenye hatua 

za majaribio, na Mamlaka ya Serikali Mtandao itaendelea kutoa ushirikiano na usimamizi wa 

karibu wa Mfumo huu na miundombinu yake. 

Mhe. Mgeni rasmi, itakumbukwa kuwa, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, amekuwa akisisitiza juu ya kuimarisha Serikali ya Kidigitali ili 

kuboresha utendaji kazi serikalini, utoaji wa huduma bora kwa umma pamoja na kukuza uchumi 

wa taifa letu. Kwa kuzingatia azma hiyo, Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) imeendelea 

kuweka mazingira wezeshi yanayozisaidia  Taasisi za Umma, kutumia TEHAMA katika 

kuboresha utekelezaji wa majukumu yake ya kila siku ili kutoa huduma bora kwa Umma. 

 

Vilevile, Mhe. Rais ametuelekeza Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)  kuimarisha matumizi 

ya TEHAMA ili kwenda sambamba na  Mapinduzi ya Nne ya Viwanda yaliyotamalaki hivi sasa 

Duniani kote, ambayo yamepelekea shughuli nyingi duniani zikiwemo za kiuchumi kufanyika 

kwa kutumia TEHAMA yaani Uchumi wa kidigitali.  

Katika kutekeleza agizo hilo, Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) imeendelea kufanya tafiti na 

bunifu ili kuibua Mifumo ya TEHAMA itakayoimarisha sekta za Kilimo, Viwanda, Biashara na 

Uwekezaji, Madini, Utalii, Afya, Elimu, Kazi na Ajira, Ustawi wa Jamii, Masuala ya Kimataifa, 

Nishati, Fedha na kodi, Ulinzi na Usalama, Habari na Mawasiliano, Miundombinu na Uchukuzi, 

Ardhi na Makazi, Mifugo, Katiba na Sheria, n.k. 
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Mhe. Mgeni Rasmi, maelekezo mengine ya Mhe. Rais ni kuwa na mifumo michache 

inayozungumza kwa maana ya kubadilishana taarifa. Katika kutekeleza maagizo haya, 

Mamlaka imesanifu na kujenga mfumo wa kuwezesha mifumo yote kubadilisha taarifa kwa 

usahihi, wakati na usalama ujulikanao kama ‘Government Enterprise Service Bus’ 

(GovESB).  

Aidha, katika kupunguza urudufu wa Mifumo, Mamlaka imeanza kusanifu na kujenga mifumo 

ya Kisekta kwa kushirikiana na Sekta husika, ambapo katika Sekta ya Maji, Mamlaka 

imefanikiwa kujenga mfumo wa MAJIS unaosimamia utoaji wa ankara za maji kwa Mamlaka 

zote za Maji nchini, na sasa Mamlaka inaendelea na zoezi hili kwenye Sekta ya Ardhi.  

Lengo la ujenzi wa mifumo ya kisekta ni kupunguza uwingi na urudufu wa Mifumo ili kuongeza 

ufanishi, kupunguza gharama za uendeshaji wa mifumo ya TEHAMA na kumrahisishia 

Mwananchi kuhudumiwa na mifumo michache. 

Mhe. Mgeni Rasmi, katika mwaka mpya wa fedha 2023/2024 ambao umeanza leo hii, Mamlaka 

imejipanga kufanya kazi katika Sekta yako ya Kilimo kwa kujenga Mfumo mkuu wa Kisekta 

wenye dirisha moja tu kwa Mkulima, msambazaji wa pembejeo na mfanyabishara wa Kilimo 

yaani ‘Agriculture Single Window’, mifumo mingine itakuwa ni mifumo saidizi yaani ‘backend 

supporting systems’ itakayokuwa inazungumza na mfumo mkuu wa Kilimo. 

Mfumo mkuu utakuwa umebeba mnyororo mzima wa thamani wa Kilimo yaani ‘Agriculture 

Supply Chain’. Hivyo basi, Mhe.Mgeni Rasmi, naomba kutoa wito kwa wadau wa Sekta ya 

Kilimo kuunga mkono juhudi hizi na kutoa ushirikiano, ili Mamlaka iweze kutekeleza agizo la 

Mhe. Rais na sheria ya Serikali Mtandao inayoitaka Mamlaka kutengeneza mifumo michache 

inayowasiliana.  

 Mhe. Mgeni rasmi, Mamlaka ya Serikali Mtandao, imejipanga kufanya mageuzi katika utoaji 

huduma za Serikali kidigitali ili kuboresha utendaji kazi katika Taasisi za Umma, pamoja na 

kuongeza wigo wa upatikanaji wa huduma mtandao kwa wananchi wote hususan wanaoishi 

vijijini.  Sanjari na hilo, sisi watendaji tumedhamiria kuunga mkono juhudi za Serikali ya Awamu 

ya Sita za kuleta mageuzi katika utoaji wa huduma za Serikali kidigitali. 

Aidha, Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) itaendelea kushirikiana na Taasisi za Umma katika 

kuhakikisha inajenga Mifumo inayotatua changamoto tulizonazo ili kufanikisha dhana nzima ya 

Serikali ya kidigitali. 

 

Baada ya kusema hayo naomba kuhitimisha kwa kukushukuru tena wewe binafsi, viongozi 

wakuu wa serikali, na wageni wote mliohudhuria tukio hili muhimu.  
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Mungu ibariki Afrika, 

Mungu ibariki Tanzania, 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

 

 


